Bài viết

Ông Nguyễn Phúc Thiện ở huyện Bình Chánh, Tp. Hồ Chí Minh hỏi:

Mẹ tôi lập di chúc cho tôi số tiền tiết kiệm là 300 triệu, di chúc này mẹ tôi đã mang ra văn phòng công chứng để công chứng rồi. Bây giờ, mẹ tôi muốn thay đổi nội dung của di chúc theo hướng mẹ tôi sẽ cho tôi và em gái của mẹ tôi mỗi người 150 triệu chứ không cho tôi toàn bộ 300 triệu như trước đây nữa thì phải làm những thủ tục gì?

Văn phòng luật sư Lê Giang xin cám ơn ông đã gửi câu hỏi cần tư vấn đến cho chúng tôi. Luật sư của Văn phòng chúng tôi xin trả lời trường hợp của ông như sau:

 Theo quy định của Pháp luật cụ thể:

Điều 609 BLDS về Quyền thừa kế

Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật.

Điều 624. Di chúc

Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.

Điều 640. Sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc

1. Người lập di chúc có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc đã lập vào bất cứ lúc nào.

2. Trường hợp người lập di chúc bổ sung di chúc thì di chúc đã lập và phần bổ sung có hiệu lực pháp luật như nhau; nếu một phần của di chúc đã lập và phần bổ sung mâu thuẫn nhau thì chỉ phần bổ sung có hiệu lực pháp luật.

3. Trường hợp người lập di chúc thay thế di chúc bằng di chúc mới thì di chúc trước bị hủy bỏ.

Do đó, mẹ ông đã lập di chúc cho ông, nhưng nay muốn thay đổi nội dung di chúc thì vẫn được thực hiện quyền thay đổi, ông nên liên hệ với văn phòng công chứng trước đây đã chứng thực di chúc để làm thủ tục thay đổi nội dung di chúc. Khi đi mẹ ông mang theo CMND, hộ khẩu, di chúc đã lập trước đây.

Thân chào ông.

Bạn đang lo lắng, băn khoăn các vấn đề liên quan đến di chúc. Hãy để chúng tôi giúp bạn.
——————————–
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ LÊ GIANG chuyên thực hiện các dịch vụ pháp lý đa dạng, đặc biệt xử lý những hồ sơ liên quan nhà đất KHÓ và liên quan đến người Viêt Nam ĐỊNH CƯ Ở NƯỚC NGOÀI.

Chúng tôi sẽ tư vấn, hỗ trợ, hướng dẫn cho các bạn từng bước thủ tục cho đến khi có hoàn tất các thủ tục cần thiết.


Văn phòng chúng tôi cam kết không nhận phí khi hồ sơ không hoàn tất.

Địa chỉ văn phòng: 47/1 Nguyễn Văn Đậu, Phường 6, Quận Bình Thạnh, TP.HCM

Website: legianglaw.vn
Email: lsgiangle@gmail.com
Luật sư tư vấn(Telephone, zalo, viber) : 0903.392.117-0902.268.667- 0901.85.96.83.