Ông Nguyễn Phước Thiện ở phường Lái Thiêu, TX. Thuận An hỏi:

Năm 1998, tôi có được ba mẹ tôi nhận làm con nuôi nhưng khi nhận chỉ làm mâm cơm trong gia đình chứ không đến xã phường làm thủ tục gì cả. Nhưng tôi sống chung với ba mẹ và được nuôi dưỡng cho tới ngày hôm nay. Ba mẹ tôi không có con chung và chỉ có 1 mình tôi là con nuôi. Hồi tháng 2/2017 ba tôi chẳng may bệnh nặng qua đời thì tôi có được hưởng thừa kế của ba tôi để lại không?

Trả lời:

Xin chào ông, Văn phòng luật sư Lê Giang tư vấn trường hợp của gia đình ông như sau:

 

Theo quy định tại Điều 35, 36 Nghị định 83_1998 về đăng ký hộ tịch thì  

Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người xin nhận nuôi con nuôi, hoặc của người được nhận làm con nuôi thực hiện việc đăng ký nhận nuôi con nuôi.

Người xin nhận nuôi con nuôi phải nộp đơn xin nhận nuôi con nuôi, Giấy thoả thuận về việc đồng ý cho trẻ em làm con nuôi của cha, mẹ đẻ, người giám hộ, cơ sở y tế hoặc cơ sở nuôi dưỡng và xuất trình các giấy tờ sau đây:

1. Giấy khai sinh của người nhận nuôi con nuôi;

2. Chứng minh nhân dân của người nhận nuôi con nuôi;

3. Sổ hộ khẩu gia đình của người nhận nuôi con nuôi hoặc của người được nhận làm con nuôi tại nơi đăng ký nhận nuôi con nuôi;

4. Giấy khai sinh của người được nhận làm con nuôi. Trong trường hợp trẻ em chưa được khai sinh, thì phải đăng ký khai sinh trước khi đăng ký nhận nuôi con nuôi;

5. Nếu người được nhận làm con nuôi từ 9 tuổi trở lên, thì phải có sự đồng ý của người đó.

Do đó, tại thời điểm năm 1998 cha mẹ nuôi của ông phải thực hiện thủ tục đăng ký nhận nuôi con nuôi theo quy định trên thì ông mới được xem là con nuôi theo quy định của pháp luật. Việc cha mẹ ông nhận nuôi nhưng không làm thủ tục nhận nuôi theo quy định thì ông không được công nhận là con nuôi, nên cũng không được thừa kế di sản do cha nuôi của ông để lại theo quy định của pháp luật.

Thân chào ông.

Để được tư vấn cụ thể về trường hợp của bạn, hãy liên lạc với Luật sư của chúng tôi để được hỗ trợ: Văn phòng luật sư Lê Giang Địa chỉ: 47/1 Nguyễn Văn Đậu, phường 6,  Q. Bình Thạnh, TP.HCM. Điện thoại: 028 6672 6117    Trưởng văn phòng: Luật sư Lê Hoài Giang Điện thoại:0903.392.117 (Telephone, Zalo,Viber…) Email: lsgiangle@gmail.com www.legianglaw.com.vn
0 replies

Leave a Reply

Want to join the discussion?
Feel free to contribute!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *