Đây là 1 nội dung liên quan đến Luật thừa kế mà Văn phòng luật Lê Giang chia sẽ đến Quý khách giúp mọi người giải đáp được câu hỏi trên 1 cách cụ thể và chính xác theo quy định của pháp luật.  

Truất quyền thừa kế là gì?

Truất quyền thừa kế có thể hiểu là người bị truất quyền sẽ không được thừa kế phần di sản mà họ có đầy đủ các điều kiện để được hưởng di sản theo pháp luật.

Truất quyền hưởng di sản của người thừa kế là một trong các quyền mà người để lại di sản có thể thực hiện theo luật định. Việc truất quyền thừa kế của một người được người để lại di sản ghi nhận trong nội dung di chúc và không phải giải thích lý do.

  • Quy định của pháp luật về người bị truất quyền thừa kế:

     Theo quy định của pháp luật, người lập di chúc có các quyền như sau:

     1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế.

     2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế.

     3. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng.

     4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế.

     5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.”

     Như vậy,người để lại di sản có quyền chỉ định rõ ai được hưởng di sản cũng như ai không được hưởng di sản do mình để lại . Đây là quyền tự do định đoạt của chủ sở hữu đối với khối tài sản của mình.

  • Người bị truất quyền thừa kế có được hưởng di sản hay không?

Để bảo vệ quyền lợi hợp pháp và dung hoà được lợi ích của các thành viên khác trong gia đình  tại Điều 644 Bộ Luật Dân Sư 2015 có quy định người bị truất quyền thừa kế vẫn có thể được hưởng di sản nếu nằm trong các trường hợp cụ thể sau:

     “1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

     a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

     b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.

     2. Quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 620 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật này.”

Theo quy định trên, ngoài việc nêu ra các trường hợp được hưởng di sản bằng 2/3 suất của 1 người thừa  kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật thì tại khoản 2 cũng quy định rõ nội dung trên không áp dụng đối với những người từ chối nhận di sản, những người không có quyền hưởng di sản.

Trên đây là những thông tin mà Văn phòng luật chúng tôi cung cấp hy vọng giúp ích cho bạn. Nếu cần tư vấn chính xác và chi tiết nhất cho trường hợp của bạn, vui lòng liên hệ với chúng tôi.

 Nội dung  tư vấn về Luật thừa kế của chúng tôi bao gồm:

  • Tư vấn thủ tục lập thủ tục lập di chúc, soạn thảo di chúc
  • Tư vấn thủ tục khai nhận di sản, từ chối di sản
  • Xác định hàng thừa kế, nghĩa vụ của người được thừa kế
  • Tư vấn quy định truất quyền thừa kế
  • Tư vấn trình tự, cách thức truất quyền thừa kế
  • Tư vấn giải quyết tranh chấp giữa những người đồng thừa kế

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ LÊ GIANG với hơn 13 năm kinh nghiệm chuyên xử lý những hồ sơ khai di sản thừa kế KHÓ và liên quan đến người Viêt Nam ĐỊNH CƯ Ở NƯỚC NGOÀI.
Website: legianglaw.vn
Email: lsgiangle@gmail.com
Luật sư tư vấn(Telephone, zalo, viber) : 0903.392.117-0902.268.667- 0901.85.96.83.

Địa chỉ trụ sở: 47/1 Nguyễn Văn Đậu, Phường 6, Quận Bình Thạnh, TP.HCM

0 replies

Leave a Reply

Want to join the discussion?
Feel free to contribute!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *