Ông Lê Thành Nhân ở thị trấn Phước Vĩnh, huyện Phú Giáo hỏi:

5 tháng trước trong lúc nguy kịch tưởng không qua khỏi ba tôi có lập di chúc miệng để lại tài sản cho các con, lúc lập di chúc miệng thì có 2 dì tôi làm chứng và sau này dì tôi đã ghi chép lại rồi đi công chứng cái di chúc này. Sau đó, ba tôi đã qua khỏi khỏe mạnh thì di chúc đó có hiệu lực pháp lý không?

Trả lời:

Văn phòng luật sư Lê Giang xin tư vấn trường hợp của ông như sau:

Ông Lê Thành Nhân ở thị trấn Phước Vĩnh, huyện Phú Giáo hỏi:
5 tháng trước trong lúc nguy kịch tưởng không qua khỏi ba tôi có lập di chúc miệng để lại tài sản cho các con, lúc lập di chúc miệng thì có 2 dì tôi làm chứng và sau này dì tôi đã ghi chép lại rồi đi công chứng cái di chúc này. Sau đó, ba tôi đã qua khỏi khỏe mạnh thì di chúc đó có hiệu lực pháp lý không?
Trả lời:

Theo quy định tại Điều 629, khoản 5 Điều 630 BLDS 2015 về di chúc miệng

  • Trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa và không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể lập di chúc miệng.
  • Di chúc miệng được coi là hợp pháp nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau khi người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng, người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng viên hoặc cơ quan có thẩm quyền chứng thực xác nhận chữ ký hoặc điểm chỉ của người làm chứng.
  • Sau 03 tháng, kể từ thời điểm di chúc miệng mà người lập di chúc còn sống, minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng mặc nhiên bị hủy bỏ.
    Như vậy, ba ông vẫn khỏe mạnh thì sau 03 tháng di chúc miệng sẽ mặc nhiên hết hiệu lực.
    Thân chào ông.

Theo quy định tại Điều 629, khoản 5 Điều 630 BLDS 2015 về di chúc miệng

  • Trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa và không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể lập di chúc miệng.
  • Di chúc miệng được coi là hợp pháp nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau khi người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng, người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng viên hoặc cơ quan có thẩm quyền chứng thực xác nhận chữ ký hoặc điểm chỉ của người làm chứng.
  • Sau 03 tháng, kể từ thời điểm di chúc miệng mà người lập di chúc còn sống, minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng mặc nhiên bị hủy bỏ.

Như vậy, ba ông vẫn khỏe mạnh thì sau 03 tháng di chúc miệng sẽ mặc nhiên hết hiệu lực.

Thân chào ông.

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ LÊ GIANG với hơn 13 năm kinh nghiệm có thể tư vấn đến quý vị về nhiều vấn đề pháp lý đa dạng liên quan. Đặc biệt, lĩnh vực ĐẤT ĐAI, THỪA KẾ, VẤN ĐỀ TÀI SẢN CÓ LIÊN QUAN ĐẾN NGƯỜI VIỆT NAM ĐỊNH CƯ NƯỚC NGOÀI…là các dịch vụ pháp lý nổi bật của Văn phòng chúng tôi.

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ LÊ GIANG

☎

Trụ sở : 47/1 Nguyễn Văn Đậu, Phường 6, Quận Bình Thạnh, Thành phố Hồ Chí Minh  

Luật sư Lê Hoài Giang- Trưởng văn phòng: 0903 392 117 (Telephone, Zalo, Viber, Facetime…)  

Email: lsgiangle@gmail.com 

www.legianglaw.vn  

0 replies

Leave a Reply

Want to join the discussion?
Feel free to contribute!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.