Khai sinh là loại giấy tờ gốc được cấp từ khi cá nhân sinh ra và là căn cứ để cấp các loại giấy tờ nhân thân khác như chứng minh nhân dân/căn cước công dân, hộ khẩu, học bạ, giấy tờ nhà đất, tài khoản ngân hàng……. Tuy nhiên, đối với những người được sinh ra trước năm 1975, khi đất nước còn chiến tranh thì việc sử dụng và lưu giữ không còn nguyên vẹn, giấy khai sinh cũ không còn, cơ quan cấp giấy khai sinh thì không còn lưu giữ sổ bộ nên không thể trích lục được, thậm chí một số người không còn giấy tờ nhân thân liên quan để chứng minh quan hệ cha con, mẹ con, trong khi cha mẹ đã chết. Vậy phải làm thế nào để được cấp lại giấy khai sinh và thủ tục thực hiện như thế nào? Đây là tình huống được nhiều người quan tâm.

Theo quy định tại Điều 9 Thông tư 04/2020/TT- BTP về thủ tục đăng ký khai sinh lại. Các giấy tờ, tài liệu là cơ sở đăng ký lại khai sinh gồm:

1. Bản sao Giấy khai sinh do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp hợp lệ.

2. Bản chính hoặc bản sao giấy tờ có giá trị thay thế Giấy khai sinh được cấp trước năm 1945 ở miền Bắc và trước năm 1975 ở miền Nam.

3. Trường hợp người yêu cầu đăng ký lại khai sinh không có giấy tờ nêu trên, thì giấy tờ do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của Việt Nam cấp hợp lệ sau đây là cơ sở để xác định nội dung đăng ký lại khai sinh:

a) Giấy chứng minh nhân dân, Thẻ căn cước công dân hoặc Hộ chiếu;

b) Sổ hộ khẩu, Sổ tạm trú, giấy tờ chứng minh về nơi cư trú;

c) Bằng tốt nghiệp, Giấy chứng nhận, Chứng chỉ, Học bạ, hồ sơ học tập do cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc xác nhận;

d) Giấy tờ khác có thông tin về họ, tên, ngày, tháng, năm sinh của cá nhân.

Người yêu cầu đăng ký lại khai sinh có trách nhiệm nộp đầy đủ bản sao các giấy tờ nêu trên (nếu có) và cam đoan về việc đã nộp đủ các giấy tờ mình có; chịu trách nhiệm, hệ quả của việc cam đoan không đúng sự thật.

Trường hợp giấy tờ của người yêu cầu đăng ký lại khai sinh không có thông tin chứng minh quan hệ cha, mẹ, con thì cơ quan đăng ký hộ tịch có văn bản đề nghị cơ quan công an có thẩm quyền xác minh.

Trường hợp cơ quan công an trả lời không có thông tin thì cơ quan đăng ký hộ tịch cho người yêu cầu đăng ký lại khai sinh lập văn bản cam đoan về thông tin của cha, mẹ và xác định nội dung khai sinh theo văn bản cam đoan.

0 replies

Leave a Reply

Want to join the discussion?
Feel free to contribute!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.