Khai sinh là loại giấy tờ gốc được cấp từ khi cá nhân sinh ra và là căn cứ để cấp các loại giấy tờ nhân thân khác như chứng minh nhân dân/căn cước công dân, hộ khẩu, học bạ, giấy tờ nhà đất, tài khoản ngân hàng……. Tuy nhiên, đối với những người được sinh ra trước năm 1975, khi đất nước còn chiến tranh thì việc sử dụng và lưu giữ không còn nguyên vẹn, giấy khai sinh cũ không còn, cơ quan cấp giấy khai sinh thì không còn lưu giữ sổ bộ nên không thể trích lục được, thậm chí một số người không còn giấy tờ nhân thân liên quan để chứng minh quan hệ cha con, mẹ con, trong khi cha mẹ đã chết. Vậy phải làm thế nào để được cấp lại giấy khai sinh và thủ tục thực hiện như thế nào? Đây là tình huống được nhiều người quan tâm.

Theo quy định tại Điều 9 Thông tư 04/2020/TT- BTP về thủ tục đăng ký khai sinh lại. Các giấy tờ, tài liệu là cơ sở đăng ký lại khai sinh gồm:

1. Bản sao Giấy khai sinh do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp hợp lệ.

2. Bản chính hoặc bản sao giấy tờ có giá trị thay thế Giấy khai sinh được cấp trước năm 1945 ở miền Bắc và trước năm 1975 ở miền Nam.

3. Trường hợp người yêu cầu đăng ký lại khai sinh không có giấy tờ nêu trên, thì giấy tờ do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của Việt Nam cấp hợp lệ sau đây là cơ sở để xác định nội dung đăng ký lại khai sinh:

a) Giấy chứng minh nhân dân, Thẻ căn cước công dân hoặc Hộ chiếu;

b) Sổ hộ khẩu, Sổ tạm trú, giấy tờ chứng minh về nơi cư trú;

c) Bằng tốt nghiệp, Giấy chứng nhận, Chứng chỉ, Học bạ, hồ sơ học tập do cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc xác nhận;

d) Giấy tờ khác có thông tin về họ, tên, ngày, tháng, năm sinh của cá nhân.

Người yêu cầu đăng ký lại khai sinh có trách nhiệm nộp đầy đủ bản sao các giấy tờ nêu trên (nếu có) và cam đoan về việc đã nộp đủ các giấy tờ mình có; chịu trách nhiệm, hệ quả của việc cam đoan không đúng sự thật.

Trường hợp giấy tờ của người yêu cầu đăng ký lại khai sinh không có thông tin chứng minh quan hệ cha, mẹ, con thì cơ quan đăng ký hộ tịch có văn bản đề nghị cơ quan công an có thẩm quyền xác minh.

Trường hợp cơ quan công an trả lời không có thông tin thì cơ quan đăng ký hộ tịch cho người yêu cầu đăng ký lại khai sinh lập văn bản cam đoan về thông tin của cha, mẹ và xác định nội dung khai sinh theo văn bản cam đoan.

Ngày nay việc nam nữ sống chung với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn diễn ra ngày càng phổ biến, khi hai người có con chung thì việc đăng ký khai sinh cho trẻ sẽ bị khuyết tên cha hoặc mẹ trong giấy khai sinh. Điều này ảnh hưởng không nhỏ đến quá trình phát triển và trưởng thành của trẻ do mặc cảm, tự ti khi gia đình không hoàn chỉnh. Tuy nhiên, trên thực tế cũng có một số trường hợp do yếu tố khách quan mà hai người không kịp đi đăng ký kết hôn trước khi con được sinh ra, nhưng nay muốn nhận cha cho con, nhận mẹ cho con để được công nhận hợp pháp mối quan hệ cha con, mẹ con theo quy định của pháp luật, vậy phải chuẩn bị các giấy tờ gì và thủ tục thực hiện như thế nào? Trong phạm vi bài viết nay chúng tôi mong muốn mang đến cho quý khách hàng những thông tin cơ bản đến thủ tục nhận cha, mẹ, con theo quy định của pháp luật.

  1. Thủ tục nhận cha, mẹ, con giữa công dân Việt Nam với nhau:
    1. Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;
    1. Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con, gồm một trong các giấy tờ, tài liệu sau:

+ Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan, tổ chức khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha, mẹ, con.

+ Trường hợp không có chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con thì các bên nhận cha, mẹ, con lập văn bản cam đoan về mối quan hệ cha, mẹ, con, có ít nhất hai người làm chứng về mối quan hệ cha, mẹ, con.

  • Cơ quan có thẩm quyền giải quyết: UBND cấp xã nơi cư trú của người nhận hoặc người được nhận là cha, mẹ, con.
    • Thời hạn giải quyết:  05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.
  • Thủ tục nhận cha, mẹ, con giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài:
    • Ngoài những giấy tờ như trường hợp nhận cha, mẹ, con giữa công dân Việt Nam như nêu trên, cần phải cung cấp thêm bản sao hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay thế để chứng minh về nhân thân.
    • Cơ quan có thẩm quyền giải quyết: UBND cấp huyện nơi cư trú của người được nhận là cha, mẹ, con.
    • Thời hạn giải quyết:  15 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Ngoài ra, một số điểm cần lưu ý khi thực hiện thủ tục nhận, cha, mẹ, con giữa công dân VN với người nước ngoài làcác giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền nước ngoài cấp (văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định) phải được hợp pháp hóa lãnh sự và được dịch ra tiếng Việt có công chứng bản dịch hoặc chứng thực chữ ký người dịch theo quy định của pháp luật; đồng thời phải còn thời hạn sử dụng.

 Về thực hiện thủ tục: Hai bên nhận cha, con phải có mặt tại cơ quan có thẩm quyền của VN khi đăng ký. Đối với việc nộp hồ sơ, một bên có thể đại diện nộp hồ sơ mà không cần phải có giấy ủy quyền của người còn lại.

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ LÊ GIANG

Trụ sở : 47/1 Nguyễn Văn Đậu, Phường 6, Quận Bình Thạnh, TP.Hồ Chí Minh

Luật sư Lê Hoài Giang- Trưởng văn phòng: 0903 392 117 (Telephone, Zalo, Viber, …)

Email: giang.lehoai@legianglaw.vn

Web: www.legianglaw.vn  

Khai sinh là loại giấy tờ gốc được cấp từ khi cá nhân sinh ra và là căn cứ để cấp các loại giấy tờ nhân thân khác như chứng minh nhân dân/căn cước công dân, hộ khẩu, học bạ, giấy tờ nhà đất, tài khoản ngân hàng……. Tuy nhiên, đối với những người được sinh ra trước năm 1975, khi đất nước còn chiến tranh thì việc sử dụng và lưu giữ không còn nguyên vẹn, thậm chí một số người hiện không còn lưu giữ giấy khai sinh cũ và cơ quan đã cấp giấy khai sinh trước đây cũng không còn lưu sổ bộ. Vậy phải làm thế nào để được cấp lại giấy khai sinh và thủ tục thực hiện như thế nào? Đây là tình huống được nhiều người quan tâm.

Văn phòng luật sư Lê Giang –Legianglaw cũng đã tiếp nhận tư vấn và thực hiện thủ tục đăng ký lại khai sinh cho hai chị em khách hàng đang cần sử dụng giấy khai sinh để bổ túc hồ sơ khai nhận di sản thừa kế,nhưng không còn lưu giấy khai sinh cũ và cơ quan nơi cấp giấy khai sinh trước đâycũng không còn lưu hồ sơ gốc, vấn đề pháp lý được đặt ra là hai chị em họ có được khai sinh lại hay không? cơ quan nào có thẩm quyền đăng ký lại khai sinh, thủ tục trình tự thực hiện như thế nào?

Căn cứ vào quy định của Luật hộ tịch 2014, Nghị định 123/2015/NĐ-CP vàThông tư số: 04/2020/TT-BTP hướng dẫn thi hành Luật hộ tịch thì đối với việc khai sinh được thực hiện trước ngày 01/01/2016 nhưng sổ bộ và bản chính giấy khai sinh bị mất thì được quyền đăng ký lại. Cơ quan có thẩm quyền đăng ký khai sinh lại là Ủy ban nhân dân cấp xã,nơi đã đăng ký khai sinh trước đây hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã,nơi người có yêu cầu đang thường trú thực hiện việc đăng ký khai sinh lại.

Hồ sơ cần có để thực hiện việc đăng ký khai sinh lại như: bản sao giấy khai sinh đã cấp (nếucó); Bản sao toàn bộ hồ sơ, giấy tờ của người yêu cầu hoặc hồ sơ, giấy tờ, tài liệu khác trong đó có các thông tin liên quan đến nội dung khai sinh của người đó. Trường hợp người yêu cầu đăng ký lại khai sinh là cán bộ, công chức, viên chức, người đang công tác trong lực lượng vũ trang thì ngoài các giấy tờ nêutrên, phải có văn bản xác nhận của Thủ trưởng cơ quan, đơn vị về việc những nội dung khai sinh của người đó gồm họ, chữ đệm, tên; giới tính; ngày, tháng, năm sinh; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha – con, mẹ – con phù hợp với hồ sơ do cơ quan, đơn vị đang quản lý.

Trên đây là thủ tục cấp lại Giấy khai sinh theo quy định mới nhất. Nếu còn thắc mắc, bạn đọc có thể liên hệ với chúng tôi để được tư vấn.

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ LÊ GIANG- LEGIANGLAW

Địa chỉ: 47/1 Nguyễn Văn Đậu, Phường 6, Quận Bình Thạnh, TP.HCM, Việt nam.

Trưởng văn phòng: Luật sư Lê Hoài Giang

Luật sư tư vấn(Telephone, zalo, viber) : 0903.392.117-0902.268.667- 0901.85.96.83.

Website: www.legianglaw.vn

Email: giang.lehoai@legianglaw.vn