Câu hỏi tư vấn:

Trường hợp NLĐ không làm việc do doanh nghiệp dừng hoạt động theo yêu cầu của chính quyền các cấp vì dịch bệnh nên hoãn HĐLĐ, để duy trì BHYT cho NLĐ không bị gián đoạn thẻ bảo hiểm khám chữa bệnh (do hoãn HĐLĐ không đóng BHXH) thì phải làm như thế nào. Trường hợp NLĐ đã bị gián đoạn thì có phục hồi riêng cho phần BHYT được không ?

Legianglaw tư vấn như sau:

Tại Điều 13 Luật BHYT, khoản 7 Điều 1 Luật BHYT sửa đổi 2014, về mức đóng và trách nhiệm đóng BHYT thì “Trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì mức đóng hằng tháng tối đa bằng 6% tiền lương tháng của người lao động trước khi nghỉ thai sản và do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng”. Do đó, NLĐ hoãn HĐLĐ do dịch bệnh không thuộc đối tượng được Nhà nước hỗ trợ đóng BHYT.

Do đó, trường hợp ngưng đóng BHYT, giờ muốn phục hồi lại thì doanh nghiệp phải lập danh sách người lao động tham gia đóng BHYT và cấp lại thẻ.

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn cụ thể cho trường hợp của bạn.

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ LÊ GIANG

Trụ sở : 47/1 Nguyễn Văn Đậu, Phường 6, Quận Bình Thạnh, TP.Hồ Chí Minh ☎ 

Luật sư Lê Hoài Giang- Trưởng văn phòng: 0903 392 117 (Telephone, Zalo, Viber, …)

Email: giang.lehoai@legianglaw.vn

Web: www.legianglaw.vn  

0 replies

Leave a Reply

Want to join the discussion?
Feel free to contribute!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.