Câu hỏi tư vấn: (tiếp theo của trường hợp 3):

Trường hợp sử dụng số lao động này  theo trường hợp cộng tác viên thì có phù hợp theo quy định hay không, nếu được thì doanh nghiệp phải làm như thế nào.

Legianglaw tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 32 BLLĐ 2019, thì người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động làm việc không trọn thời gian khi giao kết hợp đồng lao động. Do đó, Doanh nghiệp chỉ có thể tuyển dụng và ký HĐLĐ theo hình thức này mà không được ký hợp đồng cộng tác viên.

Câu hỏi tư vấn: (tiếp theo của trường hợp 3):

 Trường hợp có biện pháp doanh nghiệp sử dụng số lao động này nhưng không ký HĐLĐ 12 tháng đầu tiên hợp pháp theo luật, thì việc đóng BHYT cho người lao động này sẽ thực hiện như thế nào ?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT 2008, Điều 1 Luật BHYT sửa đổi 2014, thì đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 03tháng trở lên theo quy định của pháp luật về lao độngthuộc đối tượng phải tham gia BHYT. Do đó, nếu doanh nghiệp ký HĐLĐ với thời hạn chưa đủ 03 tháng trở lên thì không thuộc đối tượngtham gia BHYT.

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn cụ thể cho trường hợp của bạn.

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ LÊ GIANG

Trụ sở : 47/1 Nguyễn Văn Đậu, Phường 6, Quận Bình Thạnh, TP.Hồ Chí Minh ☎ 

Luật sư Lê Hoài Giang- Trưởng văn phòng: 0903 392 117 (Telephone, Zalo, Viber, …)

Email: giang.lehoai@legianglaw.vn

Web: www.legianglaw.vn  

0 replies

Leave a Reply

Want to join the discussion?
Feel free to contribute!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.